



# WIZARA YA BIAHARA, VIWANDA, MAKAMPUNI MADOGO MADOGO NA YA KATI, UVUMBUZI NA VYAMA VYA USHIRIKA

## MKATABA WA HUDUMA

### MAONO YETU

Kuwezesha na kuchochea ushindani kwa ukuaji wa biashara, uwekezaji na vyama vya ushirika

### MALENGO YETU

Kutoa mazingira bora ya biashara kwa kupeana motisha ya kukuza biashara, uwekezaji na vyama vya ushirika kwa dhamira ya kubuni ajira na uzalishaji wa mali.

### THAMANI KUU

- Msukumo wa mteja
- Ujumuishaji
- Utaaluma
- Uadilifu
- Ushirikiano
- Uwajibikaji
- Uwazi
- Haki na Usawa
- Ufanisi

Aina ya huduma	Wajibu	Ada ( iwapo ipo yoyote)	Kiwango	Idara ya kuwajibika
Maonyesho yaliyo bora na usalama	Uthibitishaji/kupiga muhuri wa vifaa vya upimaji uzito	Shilingi 40—3,500 kulingana na umbo na aina	Kuwa na ratiba ya utaratibu wa kutembelea/kuzuru biashara ili kudhibitisha utendakazi wa vifaa vya kupima uzito	Idara ya biashara, uzito na vipimo
	Uthibitishaji/kupiga muhuri wa vifaa vya upimaji	Shilingi 2,400—2,800 kulingana na ukubwa na umbo	Kuwa na ratiba ya utaratibu wa kutembelea/kuzuru biashara ili kudhibitisha utendakazi wa vifaa vya kupima	
	Kukaguwa bidhaa zilipopakiwa awali na kuchunguza biashara gushi	Bila malipo	Kutembelea mara kwa mara ili kufanya sampuli ya bidhaa	
Taarifa za nafasi za uwekezaji	Kwa maombi	Bila malipo	Taarifa za misingi kupatikana, kwa siku moja	Idara ya viwanda na uwezekaji
	Sehemu ya huduma za uenezi	Bila malipo	Mara kwa mara na papo kwa hapo	
Huduma za ushauri	Kwa maombi ama kwa uenezi wa huduma	Bila malipo	Papo kwa hapo ama kulingana na makubaliano na mteja	Idara ya viwanda na uwezekaji
	Kutafuta taarifa za makampuni madogo madogo na ya kati	Bila malipo	Ndani ya siku moja baada ya ombi	
Mafunzo na elimu ya makampuni madogo madogo na ya kati	Kwa maombi	Bila malipo	Ndani ya wiki moja baada ya ombi kutoka kwa makampuni madogo madogo na ya kati	Idara ya viwanda
Usajili wa vyama vya ushirika	Masomo/elimu kabla ya vyama vya ushirika	Bila malipo	Ndani ya siku saba baada ya kupewa taarifa	Idara ya vyama vya ushirika
	Kuunda sheria za pembeni	Bila malipo	Ndani ya siku saba baada ya masomo ya ushirika	
	Kujaza fomu za maombi na uwasilishaji wa hati za lazima	Bila malipo	Ndani ya siku saba baada ya kutengeneza sheria pembeni	
	Kupeana stakabadhi kwa mwandikishaji na kukabidhiwa cheti	Shilingi 3,700	Takribani siku 14 baada ya kuwasilisha hati	
Ukaguzi wa vyama vya ushirika	Ratiba ya ukaguzi wa mashirika	Inatofautiana	Kwa mwaka	Idara ya vyama vya ushirika
Kuimarisha utawala wa kampuni kuhudhuria mikutano ya mwaka	Pindi unapopata taarifa	Bila malipo	Kwa mwaka	Idara ya vyama vya ushirika
Elimu kwa wanachama	Kwa maombi/haja inapotambulika	Bila malipo	Ndani ya siku 14 baada ya kupata ombi kutoka kwa kikundi na kutambulika kwa haja ya mafunzo	Idara ya vyama vya ushirika
Mafunzo kwa viongozi	Kwa maombi/haja inapotambulika	Bila malipo	Ndani ya siku 14 baada ya kupata ombi kutoka kwa kikundi na kutambulika kwa haja ya mafunzo	Idara ya vyama vya ushirika
Kushughulikia na kutekeleza uuzaji na chapa inayotakikana	Kwa maombi/haja inapotambulika	Bila malipo	Kumaliza ndani ya siku 14 baada taratibu za ununuzi kumalizwa	Idara ya uuzaji na chapa
Kushiriki katika shughuli zote za uuzaji na chapa za jimbo kwa mfano .mikutano na maonyesho ya biashara	Inapohitajika	Bila malipo	Ndani ya siku saba	Idara ya uuzaji na chapa
Kuongoza na kushauri uthibitisho wa chapa na uadilifu	Inapohitajika	Bila malipo	Ndani ya siku saba	Idara ya uuzaji na chapa
Huduma za mikopo nafuu	Fomu ya mkopo iliyojazwa na kutimiza viekezo vya lazima	Bila malipo	siku 7 baada ya kupewa fomu ya mkopo	Vikundi vya wananchi vya uwezesaji wa uchumi kaunti ya kitui idara ya uwezesaji (KCEF)
	Ukaguzi wa fomu za ombi la mikopo	siku 14 baada ya kuwasilisha fomu iliojazwa	Bila malipo	
	Uthibitisho wa wana bodi	siku 14 baada ya ukaguzi wa fomu	Bila malipo	
	Kupatiwa mkopo	siku 14 baada ya kuidhinishwa na bodi	Bila malipo	
Mafunzo kwa vikundi	Wakati unaostahili	Bila malipo	Ndani ya siku 14 baada ya kuthibitisha haja	vikundi vya wananchi vya uwezesaji wa uchumi kaunti ya kitui idara ya uwezesaji (KCEF)

Huduma yoyote isiyo ambatana na viwango hivi inafaa kuripotiwa kwa ofisi ya Murugenzi wa Utawala, Wizara ya Biashara, Viwanda, Makampuni madogo madogo na ya kati, Uvumbuzi, na Vyama vya Ushirika, P.O. BOX 33-90200-Kitui

Simu: 0723115777 Barua pepe: [trade@kitui.go.ke](mailto:trade@kitui.go.ke) Tovuti: [www.kitui.go.ke](http://www.kitui.go.ke)

Mkurugenzi mkuu (ombudsman), Commission on Administrative Justice  
Simu: +254-20-2270000/2303000/2603765/2441211/8030666

Barua pepe: [complain@ombudsman.go.ke](mailto:complain@ombudsman.go.ke) Tovuti: [www.ombudsman.go.ke](http://www.ombudsman.go.ke)

**Tumejitolea kwa uwazi na kupeana huduma bora**